MAELEZO YA USULI KUTOKA KWA WAZIRI WA NCHI, OFISI YA
MAKAMU WA RAIS, MUUNGANO NA MAZINGIRA, MHE. DKT.
SELEMANI SAIDI JAFO (MB.) KATIKA HAFLA YA UZINDUZI WA
SERA YA TAIFA YA MAZINGIRA, 12 FEBRUARI, 2022, DODOMA

Mgeni Rasmi, Mhe. Dkt Philip Isdor Mpango, Makamu wa Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;

Waheshimiwa Mawaziri;

Waheshimiwa Manaibu Mawaziri;

Mhe. Anthony John Mtaka, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,;
Makatibu Wakuu na Manaibu Makatibu Wakuu;
Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya;

Waheshimiwa Wabunge,;

Waheshimiwa Madiwani;

Viongozi mbalimbali wa Vyama vya Siasa;

Viongozi wa Dini;

Washirika wa Maendeleo;

Asasi za Kiraia;

Sekta Binafsi

Ndugu Wanahabatri;

Mabibi na Mabwana;

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Mheshimiwa Mgeni Rasmi,



Awali ya yote napenda kutumia fursa hii kumshukuru Mwenyezi Mungu
kwa kutuwezesha kukutana hapa tukiwa na afya njema. Aidha, napenda
kutumia fursa hii kumshukuru Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kuliongoza Taifa letu kwa
busara na hekima na tunamwombea kila la kheri katika kutekeleza
majukumu yake. Vilevile, napenda kukushukuru wewe Mheshimiwa Dkt.
Philip Isdor Mpango, Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kwa uongozi wako pamoja na maelekezo yako adhimu
yanayotuwezesha kutekeleza majukumu yetu kwa ufanisi ili kuhakikisha
mazingira yetu yanalindwa na nchi yetu inaendelea kuwa sehemu

salama ya kuishi.

Mheshimiwa Mgeni Rasmi,

Mbele yako ni wageni waalikwa waliojumuika nasi siku ya leo katika
hafla hii, hivyo basi, napenda nitambue uwepo wa Mawaziri, Manaibu
Waziri, Makatibu wakuu, Manaibu Katibu Mkuu kutoka Wizara
mbalimbali za kisekta na Wakuu wa Taasisi mbalimbali za umma na
sekta binafsi, Wajumbe Kamati ya Bunge ya Viwanda, Biashara na

Mazingira na Kamati ya Maliasili na Utalii.

Vilevile, napenda nitambue uwepo wa wakuu wa Mikoa na Wilaya;

Wabunge; Madiwani; Viongozi wa Vyama vya Siasa; Viongozi wa

Taasisi za Dini; Kamati ya Kampeni Kabambe ya Usafi ya Hifadhi ya

Mazingira; Wadau wa Maendeleo; Mashirika yasiyo ya Kiserikali; Sekta
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Binafsi; Taasisi za Elimu vya Juu; na wadau mbalimbali

wanaojishughulisha na masuala ya hifadhi ya mazingira.

Mheshimiwa Mgeni Rasmi,

Kufuatia changamoto zilizoelezwa na Katibu Mkuu kuhusu Sera ya Taifa
ya Mazingira mwaka 1997 na ili kufanikisha azma ya Serikali ya uhifadhi
na usimamizi endelevu wa mazingira nchini, Ofisi imeandaa Sera mpya

ya Taifa ya Mazingira ya Mwaka 2021 ambayo utaizindua leo.

Mheshimiwa Mgeni Rasmi,

Sera utakayoiziundua leo imeweka malengo na matamko mahususi ya

Kisera yatakayowezesha kukabiliana na changamoto za mazingira

nchini kwa ufanisi mkubwa. Aidha, Sera hii imezingatia fursa za

kiuchumi katika hifadhi na usimamizi wa mazingira nchini ambazo

hazikutambuliwa na Sera ya awali. Fursa hizo ni kama vile:

I. Urejelezaji wa taka ambao unapunguza gharama za udhibiti wa taka
na kuongeza kipato;

ii. Utengenezaji wa bidhaa rafiki kwa mazingira kama Mifuko mbadala
ya plastiki, Majiko banifu na Mkaa mbadala; na

iii. Biashara ya hewa ukaa katika kukabiliana na mabadiliko ya

tabianchi.

Vilevile, Sera hii imezingatia kuwepo kwa mipango mipya ya maendeleo

ya kitaifa na kimataifa ikivemo Mpango Elekezi wa Miaka Kumi na Tano
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(2011/12 — 2025/26); Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano
(2021/22- 2025/26); Malengo ya Maendeleo Endelevu (2030) na

Makubaliano ya Paris kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi.

Mheshimiwa Mgeni Rasmi,

Kama ulivyoagiza, uzinduzi wa Sera siku ya leo ulitanguliwa na wiki ya
uzinduzi wa Sera iliyoanza tarehe 7 Februari 2022 hadi kufikia leo siku
ya kilele cha uzinduzi. Katika wiki hii, Ofisi yako kwa kushirikiana na Jiji
la Dodoma, taasisi, sekta binafsi, wafanyabiashara na wananchi
walishiriki katika kufanya shughuli mbalimbali zenye lengo la hifadhi na
usafi wa mazingira katika maeneo mbalimbali ya Jiji la Dodoma. Katika
shughuli za upandaji miti zilizofanyika katika Wiki ya Uzinduzi wa Sera
katika Jiji la Dodoma jumla ya miti 3,100 ilipandwa. Aidha, zoezi la
upandaji miti lilifanyika katika maeneo mengine ya Mkoa wa Dodoma
ambapo miche ya miti 450,000 imesambazwa na kupandwa katika
Halmashauri za Wilaya ya Kiteto, Bahi, Kongwa, Mpwapwa, Chamwino

na Dodoma Jiji. Hivyo jumla ya miti iliyopandwa ni 453,100.

Dhumuni la kuwepo kwa shughuli hizo ni pamoja na: - Kurejesha hali ya
asili ya mazingira iliyoharibika kutokana na shughuli za kibinadamu;
Kuwa na mazingira safi ili kuboresha afya ya jamii na Kuelimisha jamii
kuhusu utenganishaji taka kwa ajili ya udhibiti wa taka ngumu na
kuwezesha urejelezaji wa taka kwenye bidhaa na huduma mbalimbali.

Shughuli zilizotekelezwa katika Wiki ya Uzinduzi wa Sera ni pamoja na: -
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I.  Upandaji miti Jijini Dodoma katika maeneo yafuatayo: -

o Medeli, siku ya Jumatatu tarehe 07/02/2022
e |yumbu, siku ya Jumanne tarehe 08/02/2022

e |[sern, siku ya Jumatano tarehe 09/02/2022

e Maeneo ya barabara inayoanzia Chimwaga, Chuo Kikuu cha
Dodoma kuelekea barabara ya Dodoma Dar es Salaam (Leo
siku ya Uzinduzi)

ii. Kufanya usafi pembezoni mwa barabara inayoanzia Shule ya
Martin Luther hadi Wajenzi kupitia Nzuguni, llazo, Ipagala na Area
C tarehe 08 Februari, 2022 siku ya Jumanne;

lii. Kutoa elimu kuhusu utenganishaji wa taka na kufanya Usafi katika

soko la Chang’ombe tarehe 10 Februari, 2022 siku ya Alhamisi;
iv. Utoaji wa Elimu ya Mazingira kwa wananchi na wadau kupita

vyombo vya habari.

Hivyo, ni matumaini yangu kuwa ari hii itaendelea kama sehemu ya
utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Mazingira ya mwaka 2021
utakayoizindua leo hii na hatimaye kufanikisha azma ya Serikali ya

uhifadhi wa mazingira na kuifanya Dodoma kuwa ya kijani.



Baada ya kusema hayo napenda sasa kwa heshima na taadhima
kukukaribisha uweze kuhutubia hadhara hii na kisha kuzindua Sera ya

Taifa ya Mazingira ya mwaka 2021 pamoja na Mkakati wa utekelezaji

wake.

Mheshimiwa Mgeni Rasmi Karibu sana



